
मुंबई – नागपूर येथील भोसले घराण्याचे संस्थापक आणि छत्रपती शाहू महाराज यांच्या काळातील शूर मराठा सरदार रघुजी भोसले यांची ऐतिहासिक तलवार लंडन येथील लिलावात प्राप्त करण्यात महाराष्ट्र शासनाला यश आले आहे. राज्याचे सांस्कृतिक कार्य मंत्री आशिष शेलार यांनी ही माहिती माध्यमांना दिली. याविषयी आशिष शेलार यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्याशी चर्चा करून ऐतिहासिक तलवारीच्या लिलावामध्ये सहभाग घेऊन ही तलवार प्राप्त केली.
The historic sword of Maratha Sardar Raghuji Bhosale is COMING HOME! ✈️🇮🇳
Maharashtra Govt. successfully bid ₹47.15 lakh in a London auction to acquire this symbol of bravery from the Battle of Sitabardi (1817) against the East India Company.
PC : @indiatvnews pic.twitter.com/m22tx0sQb5
— Sanatan Prabhat (@SanatanPrabhat) May 1, 2025
तलवारीच्या मूल्यासह ती भारतात आणणे, विमा आदी एकूण ४७ लाख १५ सहस्र रुपये इतका व्यय अपेक्षित आहे. नागपूरकर भोसले यांची वर्ष १८१७ मध्ये सीताबर्डी येथे ईस्ट इंडिया कंपनीविरुद्ध लढाई झाली. या लढाईमध्ये ईस्ट इंडिया कंपनीचा विजय झाल्यावर कंपनीने नागपूरकर भोसल्यांच्या खजिन्याची लूट केली. नागपूरचे संस्थान ब्रिटिशांनी स्वतःच्या राजवटीखाली आणल्यावर या संस्थानकडून ईस्ट इंडिया कंपनीला वेळोवेळी नजराणे आणि भेटीही मिळाल्या होत्या. यातून ही तलवार लंडन येथे गेली असण्याची शक्यता जाणकार व्यक्त करत आहेत.